hujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza ni jumatatu nyingine ambapo leo ni disemba 23 mwaka huu wa 2024 ninakukaribisha katika VOA Express kipindi ambacho ukijia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki sawa na saa tisa na nusu alasiri kule afrika ya kati ambapo hapa washington ni saa mbili na nusu asubuhi Nae kukaribisha hivi sasa, naitwa Mkamiti Kibayasi, ambapo sipo peke yangu. Ninashirikiana na mwenzangu ambaye ni Sande Shomari. Ukipenda unaweza ukasema amejaa tele kama pishi la mchele. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Sawa kabisa, Mkamiti ameeleza yote. Msikilizaji, sina haja tena ya kukwambia jingine lolote, nakwambia tu karibu, tufuatane pamoja. Kuna vitu vizito vya kujaa na kushiba utakavyoshiba kama unavyoshiba kwenye pishi la mchele. na moja mm -hmm. kwa moja Mkamiti, mm -hmm. tunauliza kwenye barazani leo, umejiandaa vipi na sherehe za Christmas? maana mambo yanaanza mm -hmm. Christmas Eve ndio kesho kanye kesho, kesho, kesho, kesho kutwa. Mambo mazito sana hapa Marekani. Pia Sande, mambo yalishaanza tangu Disemba mbili. Basi watu walianza kupamba nyumba zao wakiweka taa za Krismas, miti ya Crismas, mapambo kadha wa kadha. Basi ni rangi nyekundu, kijani, silva eh, e, ndizo zinazotamba kwenye mitaa mbalimbali ya Marekani, hali kadhalika kwenye nyumba za watu milangoni, unakuta watu wameweka rangi nyekundu, kijani, silva Ah, mambo ya mazuri kabisa kabisa mkabiti, mm -hmm. Hata pale katika eh, paki mbalimbali za hapa Washington kule mjini eh, DC waliandaa sherehe ya taa, wanaita Zoo Lights kwamba watoto wanakaribishwa na watu mbalimbali na wazazi kwenda kuangalia taa mbalimbali za Krismasi ambazo zimetengenezwa kwa minajili mm. ya wanyama pale kwenye zoo ya wanyama au eneo la kutunza wanyama mm -hmm. Kwa hiyo watoto wamekuwa wakifurahia kwelikweli kwenye maeneo mengi kwa kweli kujionea hizi taa ambazo ni za kuwa zinacheza zinatoa rangi tofauti kama unavyosema mm -hmm. Ime kwa hiyo DC na maeneo mengi hapa Marekani imeanza imekuwa moto kwelikweli, Krismasi haswa. Lakini baadaye kidogo tutamkaribisha pia msikilizaji na yeye kutoka upande mwingine wa dunia, bara la Afrika. Mtuambie mnajiandaa vipi katika Krismas, sherehe ambazo hutokea mwaka kila mwaka tarehe ishirini na tano. Basi tutakaribisha msikilizaji, tuje tupate maoni yako kwa wakati huo, lakini sasa basi tuanze kuangazia mambo yalivyo Sunday. Haya, masuala haya ya Christmas ndio na kuachia basi endeleza bila shaka mkamiti, na moja kwa moja basi tukiangalia maandalizi haya ya Christmas yanavyokwenda. E, kama ulivyosema, tutaelekea huko Afrika ya Mashariki na huko Afrika Mashariki tunaanzia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mkamiti. Wakati maeneo mengine mengi duniani pengine raha na starehe zinaendelea, lakini huko uh, DRC wanajiandaa na Christmas akiwa like, katika changamoto changamoto kubwa, hasa maeneo ya mashariki kutokana na mashambulizi ya waasi mambo yalivyo si kama kawaida, hayako kama kawaida ilivyokuwa kami miaka mingine kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa basi, tunaye kijana kutoka eneo hilo ambaye ni Jean Paul. Jean Paul, karibu Kivu Express, natueleze vipi, upande wenu maandalizi ya Krismas yanaendaje huku Goma? sisi Krismas ndio tunakuwa kama vile unaiwa, tuko ni mwingine kama vile nakamatiwa mapika, unaona uh, hakuna kutoka, hakuna kuingia kwenye barabara, ni kwenye ziwa Kivu napatikana njia lakini huku, e, e, nani sherehe ya Christmas, watu wanakuwa kama vile wakivisaizi kuona namna gani watasherekea hiyo siku, lakini tunakuwa ndani ya wasiwasi. Ndugu mpasha habari, na kutokana na wasiwasi huo, pengine kitu ambacho unaweza ukasema kimekuwa tofauti mwaka huu na miaka mingine ambapo pengine hawakuwa na haya mambo yaliyopo sasa Ha, mwaka huu uh, tofauti na kuona kwa sababu mwaka jana kulikuwa eneo nyingi zilikuwa zikidhibitiwa na adui, lakini mwaka huu eneo nyingi zinadhibitiwa na adui. Naona anakuwa akiendelea huko huko uh, ma, ma, ma, mashariki ya, ya ya Kivu, kama vile ma, kwenye shamba ya mapambano yanapatikana ndani ya teritwari ya Lubero, wakati kama na huu, lakini tofauti na mwaka jana uh, kusherehekea hii sherehe ya krismas ni kuona namna gani wakati kama na huu mwaka wa makumi elfu mbili eh, makumi mbili na nne eh, tunakuwa ndani ya wasiwasi kushinda tulikuwa mwaka jana eh, kwa hii sherehe ya Krismas na kuanzia na, na, na, mwaka ya elfu mbili makumi mbili na, na matano bila shaka Jean Paul, nakushukuru kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mkamiti. Kama unavyoona hali kidogo si kawaida mm, kutokana na mashambulizi ya waasi. Krismas ni ngumu kwa maeneo hayo. Sasa basi tuangalie na upande mwingine, tuelekea hadi uko Turuki hadi nchini Tanzania katika jiji la kitalii, jiji la Arusha pale pale Tanzania, karibu kabisa na Nairobi Kenya. Mambo yako vipi pale Arusha? Tunakutana na Angel Palanjo, hebu tuambie kwa upande wako hali ikoje huko, maandalizi kwa wow, Arusha? Naona mambo sio mabaya, mambo yanaenda vizuri, maandalizi yako vizuri, watu wengi sana, mwamko ni mkubwa sana, kwa maana ya hata wageni wapo wengi sana katika mkoa wetu wa Arusha na japokuwa vitu kidogo viko bei juu, tofauti kabisa na miaka mingine, ila hiyo haijasababisha watu kushindwa kuendelea kufanya majukumu yao ya kila na kwa ujumla wake, madukani, nyinyi ambao mnafanya biashara na wale ambao wanaleta vitu, eh, changamoto iko wapi, pengine au urahisi uko wapi, biashara kwa upande wao? Changamoto tunaiona kwenye miundombinu, kwa maana ya watu ni wengi, barabara ni chache, namna ya watu, msongamano ni mkubwa, kwa hivyo unakuta kwenye maduka kutokana na miundombinu msongamano na kuwa ni mkubwa sana, tofauti na na na ambavyo inatakiwa kuwa. Asante. ah, huyo ndio wakazi wa Arusha anakueleza hali ilivyo. Wakazi wa Arusha anakueleza maandalizi. mm -hmm. E, ka jiji hilo la kitalii watu ni wengi wamefurika, lakini hivyo kama unavyoona kuna changamoto zake, barabara na mambo mengine yanakuwa ni changamoto. Wanafurahia maandalizi na tumesikia kule DRC ndio wako nusu nusu, baadhi wanaona it's okay; baadhi wanaona kwamba mapigano yanawapa hofu, lakini lazima tupeleke kibao cha muziki it's okay. Acidic vocals. Bila shaka. Pata vitu msikilizaji It's okay. Asedek, kijana kutoka Uganda, mambo mazuri kabisa ndani ya VOE Express kutoka hapa Washington. Sasa basi, tunaelekea nchini Tanzania ambapo kulingana na taasisi ya CSSC inaeleza kwamba asilimia 90 ya kinamama wanachangia kasoro uh, katika malezi ya watoto wao, na kisa na maana wanasema kwamba uh, kinamama wanapokuwa wanafanya uh, shughuli zao za biashara za hapa na pale eh, uza kujiingizia kipato ni jambo zuri, lakini kutokana na kipato kinavyoingia, mama anapotokea siku labda hajisikii vyema, huamua kupeleka watoto kwenda kuuza zile biashara, kwa mfano mm -hmm. chapati, vitumbua, eh, mambo ya magenge kule, kwahiyo anampeleka mtoto kwenda kuuza uh, bila pa kuangalia mazingira yaliyopo kwa wakati huo, unaona kama mm -hmm. unavyojua katika mkusanyiko wa watu wengi eh, watu kutoka uh, maeneo tofauti tofauti background tofauti eh, kila mmoja ana jambo lake. mwingine no. awezi kuongea maneno matatu manne bila kuingiza Kiswahili cha mtaani mm -hmm. au kuweka kejeli hili hi, hapa na pale. Sasa unapompeleka mtoto wako pale, anakuwa anajifunza eh, tabia mpya ambayo ni tofauti na nyumbani, na wakati huo huo yeah. pia na kuwepo na labda wanaume ambao hawajali kwamba yule ni mtoto au nini, watamwongelesha maongezi ya kikubwa mm. Na hata wengine kufika mambo ya kumtamani e, na kutaka kufanya naye mapenzi hivyo na, na kadhalika basi, aa, ni kulingana na CSSC na ili kutaka kufahamu kina mama hao ambao wengine wako ni masingomadha, kina mama ambao wanajiendesha maisha yao wenyewe wakiwa na watoto nimezungumza na Zedi anajiita pia ni mama Shadia. Yeye anapatikana kule Dar es Salaam, maeneo ya gongo la Mboto, na kwanza nikataka kumuuliza basi yeye ana, ana mtazamo gani na suala hili la asilimia 90 ya kina mama wanachangia kasoro za malezi katika watoto wao. Hivi ndivyo anatueleza. Mimi kama mama, maoni yangu sawa, wamama, sidhani kama wamama wanaweza wakachangia mtoto akabakwa akafanya hivyo. Lakini kwa mfano, kama mama labda anafanya biashara, ameenda na mtoto wake kwenye biashara, na mama lazima aende na mtoto wake ili kujifunza biashara, jinsi inavyoenda ikatokea siku mama akawa aka na matatizo, akaumwa mtoto, naye mama awezi akaumwa, aka lazima yule mtoto aende kwenye ile biashara. Sasa so, wakati anafanya biashara, ndiyo kunatokea watu kama ni vijana au watu wa kiume wanamruguni yule yule binti kwa asilimia hiyo, au watu wengine, au wanaume ndo wanaomduguni huyo ui. Ila mama kama mama hawezi akafanya hivyo kwa asilimia kubwa ya kusema kwamba mtoto wake akaaribikiwe hivyo, ila jamii ya watu wanakuja kumwongopea mtoto labda, hapo kwenye hiyo biashara. Nachoona kifanyike kama mtu itatokea labda akafanya aka hicho kitu kwa kumrubuni ule mtoto kampa ujauzito, atua, kwa vyovyote, serikali ichukue hatua kuwachukulia hatua hao wanao warubuni watoto. Kama ikitokea wakachukuliwa hatua watu watatu, watatu wawili nadhani hili wimbi litapungua la kuwaribisha watoto kwa asilimia kubwa, serikali ikishachukua hatua ya ukali. Asante sana Zedi aka Mama Shadia wa Gongo la Mboto jijini Dar es Salaam, kwa mchango wako katika VOA Express. Basi msikilizaji, kaa tayari kupata habari za kimataifa. Katika habari za kimataifa ni kwamba chama kikuu cha upinzani nchini Korea Kusini kimetishia kumfungulia mashtaka kaim rais Han Duk So kama atashindwa kuidhinisha sheria ya kuanzisha uchunguzi maalum wa mwendesha mashtaka kuhusu jaribio la rais Yun Suk Yel la kutaka kuweka sheria ya kijeshi. Waziri Mkuu Han amechukua madaraka kutoka kwa Yun aliyeondolewa na bunge Disemba 14 na anakabiliwa na uchunguzi unaofanywa na mahakama ya katiba iwapo aondolewe madarakani huku kukiwa na wingi wa viti bungeni, chama cha upinzani cha Democratic Party DP kilipitisha muswada mwezi huu wa kuteua wakili maalum wa kufuatilia mashtaka ya uwasi, miongoni mwa mambo mengine, dhidi ya mconservative Yoon, na kumchunguza mkewe juu ya kashfa ya pochi la kifahari pamoja na madai mengine. Baraza la wakuu wa majeshi ya Korea Kusini JCS limesema hii leo Jumatatu kwamba kuna dalili kwamba Korea Kaskazini inajiandaa kutumwa wanajeshi zaidi na silaha kusaidia juhudi za vita vya Rusia nchini Ukraine. Silaha za ziada zinazotumwa ni pamoja na ndege zisizo na rubani, na Korea Kaskazini tayari imekushatuma majukwaa ya kufyatua roketi ya milimita 240 na silaha za milimita 170 kwa Rusia, JCS ilisema katika taarifa yake. China imetoa taarifa na nyaraka kwa uchunguzi wa pamoja kuhusu kukatwa kwa nyaya mbili za chini ya bahari katika Baltic Sea na imeazialika Ujerumani, Sweden, Finland na Denmark kushiriki na kukamilisha uchunguzi, wizara ya mambo ya nje imesema leo Jumaatatu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Mao Ning alitoa matamshi hayo katika mkutano na uandishi wa habari wakati alipoulizwa kuhusu ripoti ya Financial Times kwamba Sweden iliikosoa China kwa kukataa kutoa ushiriki an kamili licha ya uchunguzi ulio wazi na kwa kuto mruhusu mwendesha mashtaka wake wa umma kupanda meli inayoshukiwa ya Yi Peng tatu. Kaimu waziri wa Lebnan, Najibu Mikati, ametembelea vituo vya wanajeshi wa Lebnan na vituo vya kulinda amani vya Umoja Mataifa kusini mwa Lebnan, na kutembelea eneo ambalo wanajeshi wa Israel na wanamgambo wa Hezbollah wanatarajiwa kuondoka chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyodumu kwa takriban mwezi mmoja. Mikati alipongeza jukumu la kikosi cha muda cha Umoja wa Mataifa nchini Lebnan, UNIFIL, baada ya kutana na makamanda wa UNIFIL na alianza ziara yake kwa kutembelea kambi ya jeshi la le Lebnan. Ah, ah, ah, ah, ah, bapa, bapa. mitindo ya kinini, mitindo ya Kiarabu, hii mitindo ya wapi? Mitindo mashariki ya, ya ya kati, mambo ya Moroko hayo. Basi mkamiti, nafikiri mambo haya ni mazuri kweli kweli, itabidi uyafanye tu, yaone wasikilizaji wetu, waeleze zaidi kuhusu ngoma za nchi kama ya Moroko, sio? mm -hmm. mm. haya sasa tunaingia kwenye kile kipengele cha barazani ambapo tumekuuliza msikilizaji, mambo yako ya maandalizi ya sherehe za Krismas yako vipi? ujumbe uko kila kona yani, mm, umejaa tele vitu kweli kweli sana. Nambari zao mm, za simu hivyo, bila basi shaka, tutakupigia msikilizaji hivi sasa ili uweze kushiriki live kutueleza nini unachokifanya mahala hapa ulipo. Maandalizi yako vipi? mbuzi kachinjwa, ng'ombe kachinjwa, kondoo kachinjwa, ndafu inaandaliwa ama ni vipi? <laughs> Tayari kuna msikilizaji kutoka Tanzania. Karibu msikilizaji, niambie jina lako na unapiga simu Tanzania kutoka maeneo gani? Kwa majina anaitwa Simon, mashimba maalimu, kutoka mkoa wa juni Songwe Tanzania. Habari za Songwe, Songwe habari, habari za Songwe, una habari za, unashukuru Mungu. Habari za VOA Sauti ya Amerika, salama kabisa. Mambo vipi, na maandalizi yakoje? Huku salama. Maandalizi ya Krismas kama kawaida, tunaendelea kujiandaa maandalizi. mm -hmm. Yanaendelea vizuri, kikubwa uzima. Sherehe ni mda wowote, kama una, una hema. Unashukuru mwenyezi Mungu, amina, amina, amina. mm -hmm. Kwa hiyo mambo Maanda, mengine mbali ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa afya njema ambazo tunazo mpaka wakati huu maswala ya maakuli mashopin eh, ma yako vipi? Maswala ya mashopi yako vizuri, ni kujiandaa kikubwa. Ni kusherehekea sikukuu, kumwalika ndugu na jamaa, maswala ya mavazi mengine yale. Ah, ni mapito, wanasema ukila na jamaa ndugu. Nashukuru Mungu, nasherekea sikukuu ya Krismasi huku unasubiria mwaka mpya kwa raha safi kabisa. Haya bwana, ndugu yetu ma maandalizi yanakwenda vizuri, natumaini kwa upande wako. Nikutakie siku njema na maandalizi mema ya Krismas upo kwako. Asante sana, sana sana, shukrani Sauti Amerika. Haya basi, sande. Sasa nisome ujumbe kutoka kwa Stanislas Sadiki, anapatikana Congo uh, huko basi maeneo ya Moba. Anasema kwamba kuhusu sherehe za Krismas kwa upande wake anasema watakula ubwabwa eh, na kipapatio cha kuku. Unaojua ubwabwa namaanisha ah. Wali uh, rice. Na shaka. Kuku anasema mm. Hivyo basi ndio sikukuu ya Noeli tutakavyoisherekea. Karibuni nyote. Shukrani sana Stanislaus Sadiki. Haya, nakutana naye Dominik Mogere Okwena, yeye yupo Wajiri kule nchini Kenya. Anasema uchumi wa siku hizi ni mbaya, hakuna kikubwa cha kujitayarisha. Kwa hapa Wajiri anasema mimi na wanangu tutakaa nyumbani, kidogo tutapata kusherekea. Lakini nawatakia wote VOA Bila shaka tunapata ujumbe wako, Dominic Hosea Kangimba, yeye anapatikana Bukoba, Tanzania. Anasema kiukweli Krismas yake itaenda vibaya, maana alipata ajali mwishoni mwa mwaka huu, mpaka muda huu bado yuko nyumbani. Pole sana Hosea Kangimba, na Mwenyezi Mungu atazidi kukupa nafuu na tunakuombea upone kwa haraka. Bila shaka tunamwombea Bwana Hosea Kangimba. mm -hmm. Vile vile Johnny Shires, Shires, yuko kule Bungoma, Kenya anasema hakuna la kujiandaa wala kufurahia huu msimu wa Krismas, hali ni ngumu kweli kweli. Ujumbe huo unafanana na kinjo Elias, anapatikana kule nchini Kenya. Amesema kwake yeye ni kama siku tu ya kawaida. Chanzo na maana cha kusema hivyo ni kwamba gharama ya maisha iliyopo hivi sasa kwa Kenya ni juu juu juu. Ishara nkere akiwa kule mulendi Nyangezi, kivu Kusini, anasema mashariki mwa DRC ajitahidi kusherekea lakini anasema sokoni, hali ya chakula bei imepanda sana, na vita vinavyoendelea huko mashariki mwa nchi, hali imeendelea kuwa ngumu, anasema. Haya basi, pia kuna Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania, anasema yeye amejiandaa vyema kabisa, kikubwa uzima uwepo na afya na pumzi, lakini sherehe zitakwenda kama kawa. Ndivyo alivyoandika, akimaanisha kama kawaida. Shukrani sana pia kwako Elfas Kiprotich DDR sahani. Shukrani kwako pia wewe Mwalimu Malale, unapatikana kule Tanzania. Asante Edward Bitonyi Bunda la Rajabu, uh, Pat Sichone na wengine wote mliotoa mchango wenu tunawashukuru sana. Tupate burudani ya muziki, burudani tuwakina nini, Shafi akiwa naye Chris Easy, nakwambia bana. Mambo mazito kwe kweli, na kwelikweli, na yule pale tutabanana hapa hapa kweli, tutabanana. Na hii ngoma sio mchezo mkamiti. <laughs> ngoma hii imetamba yule kijana wa Rwanda, kwa sababu ukiangalia kwenye YouTube mm -hmm. imetoka mwaka jana tu, lakini mm -hmm. mpaka sasa ina views milioni 14 bana, sio hey. mchezo ikitu. Ikitu kimeshika moto shirika mkubwa huona shafi bila shaka tunapata fursa sasa. Hebu tusome haraka haraka swali la leo. Bila shaka, Rais wa DRC Felix Tshisekedi amefanya mabadiliko ya juu ya uongozi wa jeshi. Je, itasaidia kupambana na waasi wa M23? DDR sahani hodari wa Lubero, Kivu Kaskazini, amesema yeye hadhani kama aliyowateua wataleta mabadiliko, maana tume wazoea, ni kuna wale ambao wakitakiwa kurudi wanajeshi wa kawaida, ila tena kuna wale ambao hawana chochote wanachokifanya. Kwa hiyo hakuna mabadiliko. Niko naye Libanga Ukumbusho, anasema ni vyema kufanya mabadiliko, ila asisahau na mafunzo kwa hawa askari wadogo, kwa sababu waonekana hawana mafunzo kamili. Devos Ngashani Mirimo anasema ni kwa ajili ya kupambana na jeshi la Rwanda. M23 ni jeshi la Rwanda. Huyu naye nani Abandon Sela na anasema nini? Siyo kupambana na waasi tu, ni mabadiliko hasa. Mbona Ruto alifanya mabadiliko? Kongo inahitaji kubadilisha mbinu ya kupambana na hawa waasi aya ishara. Anasema yeye jeshi la Congo halijakuwa na vifaa vya vita, angeomba rais wake Felix Chisekedi aende aandaye jeshi ambalo lipo tayari kuwateketeza waasi wa M23. Boni Ide anasema mabadiliko kwenye jeshi ni jambo la kawaida, haijalishi kama nchi iko kwenye vita amala hai ni mambo ambayo yanaweza tu kutokea wakati wote. na mkamiti kwa haraka haraka, basi niangalia inayojiri kwenye mitandao kabla hatujamaliza kwenye mtandao wetu wa um, Premier League mambo yakoje? Wanasema michuano ya jana ya soka ilitamba kweli kweli, ambapo timu ya Liverpool ilimtandika Chelsea goli sita, Tottenham, kumradhi, Tottenham goli sita kwa tatu Hayo mazungumzo yamekuwa mazito kweli kweli, washabiki wakipiga wakipiga hara... nini, wanasema mnahitaji kelele, vigelegele ama nini, chereko chereko. Alafu washabiki wa Manchester wanafanya nini? Wanalia, wanapiga nini, nduru, mnasema eh? <laughs> wamepiga goli tatu kwa bila na Bournemouth. Hiyo hali kwa <laughs> kweli imeleta shida sana kwa washabiki hao, bila shaka. Haya, <laughs> basi taratibu, msikilizaji, tuandaandaa mambo ya Christmas, kama wanavyojiandaa siku njema, tukutana kwenye matangazo mengine ya jioni televisheni na redio. Naitwa Sande Shomari, Aida Hiso upande wa pili na Patrik Dea, hali kadhalika niko na Mkamiti Kibayasi. Kwa heri, we'll be, bearish,